Hỏi đáp Thuế > Câu hỏi

Nhà thầu xuất hóa đơn khi hoàn thành một phần công trình.

Chào các bạn!

Mình có một vướng mắc bên mình là bên thi công công trình tức bên mình hay nhận thầu cho các chủ đầu tư thi công một hạng mục công trình. Khi ký hợp đồng bên chủ đầu tư có xuất tiền tạm ứng cho bên mình 1 khoản tiền, sau đó bên đó có yêu cầu bên mình xuất hóa đơn tạm ứng. Khi hoàn thành công trình bên mình sẽ xuất tiếp hóa đơn để thu được tiền nhưng vì nhiều lý do bên mình chưa kịp hoàn thành hồ sơ hoàn công, khối lượng công trình, biên bản nghiệm thu nhưng bên mình vẫn xuất hóa đơn có được không?

Thông tin cần biết

loading...

Trả lời

Thông tin tham khảo

loading...

Trả lời

Avatar
Ngày gửi: 09:27:16 27/09/2016

Chào bạn!

Căn cứ vào điều 4 thông tư 96 ngày 22/6/15, Khoản 3 điều 5 thông tư 78 ngày 18 tháng 6 năm 2014, khoản 5 điều 8 thông tư 2019 ngày 31/12/13. Ngoài ra Căn cứ vào Khoản 2 Điều 16 thông tư 39 về hóa đơn bán hàng có nói rõ thời điểm lập hóa đơn đối với xây dựng xây lắp:

"2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

...Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng...."

Ngoài ra trong hợp đồng ký kết giữa hai bên bao giờ cũng có nói rõ những quy định về hồ sơ thanh toán sẽ bao gồm biên bản nghiệm thu, hồ sơ hoàn công, giấy đề nghị thanh toán, hóa đơn ...

Như vậy khi bên bạn xuất hóa đơn tạm ứng cũng là không đúng vì quy định xuất hóa đơn trong xây dựng là phải có biên bản nghiệm thu, khối lượng công việc ... Tuy nhiên hầu như bên CĐT thường yêu cầu xuất hóa đơn tạm ứng vì không xuất thì không được tiền (nhất là đơn vị HCSN vì họ cần hóa đơn để thanh toán). Tương tự như vậy hóa đơn bạn xuất sau khi hoàn thành khối lượng công trình mà chưa có biên bản nghiệm thu, khối lượng mà bạn xuất là không đúng quy định, bên CĐT sẽ không được tính chi phí khi hóa đơn xuất không hợp lệ. Nên bạn sẽ không được CĐT thanh toán đâu.Bạn nên hoàn thành hồ sơ sau đó mới xuất hóa đơn. 

Tìm kiếm

Change title to update and save instantly!
Tìm Câu Hỏi...

Ủng hộ kinh phí duy trì VinaBiz

Change title to update and save instantly!


Tư vấn
loading...

Bạn muốn hỏi gì?

Change title to update and save instantly!
Tin sức khỏe
loading...